ฟิล์มกรองแสง

คุณโอ ถามเรื่องเฟืองท้ายdx แบบน็อตยาว หน่อยครับ

พอดีผมว่าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายหน่อยเพราะมันหอนนิดๆ บางความเร็ว ทำให้รำคาญ

ก็เลยโทรไปถามที่เชียงกง  เขาบอกว่า ตอนนี้มีเฟืองท้าย dx อยู่ แต่เป็นแบบน็อตยาว

ก็เลยถามว่าแล้วใส่กันได้ไหม เขาบอกว่าได้  ของผมเป็นแบบลูกเล็กนะ น็อต 8 ตัว
   เขาก็บอกว่า เขาก็ลูกเล็กเหมือนกัน ใส่ได้อยู่แล้ว  

เลยอยากถามว่า
1 เฟืองท้ายแบบน็อตยาวคือยังไงเหรอครับ แล้วปกติมันอยู่ในรถอะไรครับ
2 ถ้าเป็นแบบน็อตยาวงั้นช่างเขาจะใส่ให้กะรถผมได้หรือเปล่าครับ  ผม ke30 (แต่ตอนนี้ก็ใช้เฟืองท้าย ke70นะ)
/    บอกตามตรงเลยครับว่า  ผมก็เคยได้ยิน ( อ่าน ) เป็นครับแรกนี่ละครับ  เฟืองท้าย DX น๊อตยาว   เพราะเท่าที่เคยเห็นมันก็เหมือนกันหมดละครับ   ไม่ว่าจะเป็น  KE 30  หรือ KE70  
/    แล้วไอ้เฟืองท้ายน๊อตยาวมันคือ  อะไร ครับ  งงอยู่เหมือนกันครับ
/    ยังไงถ้า คุณ กร  รู้แจ้งแล้ว  ช่วยเอามาบอกต่อกันด้วยนะครับ  จะได้เป็นความรู้สืบต่อกันไปครับ  

O-Racing-Shop จำหน่าย อะไหล่ รถ KE และรถแนว Retro ทุกรุ่่น
2# cactus

ได้เลยครับ ผมว่าจะไปซื้อวันเสาร์นี้  แล้วถ้าได้ความว่าไงจามาเล่าครับ
ไปดูมาแล้วครับ ก็ถามคนขายดู (ร้านนี้เคยขายเฟืองท้ายให้ผมสามครั้งแล้วครับ) เขาบอกว่าเป็นเฟืองท้ายที่มากับรถรุ่นอื่นจากญี่ปุ่น ที่ไม่ใช่ ke  แต่ก็ใส่กันได้ ผมก็เลยซื้อมาลูกนึงครับ เป็นเฟือง 13 /43  เหมือนกับที่เขาเคยขายให้ผมเมือหลายปีที่แล้วนั่นเอง ซึ่งตอนนี้ผมก็ใช้อยู่  ผมถึงได้รู้ที่มาว่า อ๋อ ที่เราเอามาโมเล่น มันไม่ใช่เฟืองท้าย ke แต่มันใส่กันได้  555
/   เรื่องเฟืองท้ายของรถรุ่นอื่นที่สามารถเอามาใส่กับรถ KE ได้นั้น จริงๆผมพอจะทราบมานานแล้วครับว่ามันมีอยู่  
/   แต่สรุปแล้วมัน น็อตยาว ยังไงครับ  เพราะอันนี้ไม่รู้จริงๆ  

O-Racing-Shop จำหน่าย อะไหล่ รถ KE และรถแนว Retro ทุกรุ่่น
อ้าว อืม นั่นนนะสิ ผมก็ลืมถามมันแฮะ พอเห็นแล้วก้อซื้อมาเลย แล้วพอเอามาเทียยบกับของเ่ก่า มันก็ไม่แตกต่าง เพราะผมก็ใช้แบบที่ััมันขายให้นี่แหละ อยู่ตอนนี้ งั้นสัปดาห์หน้า ว่าจะไปแถวๆร้านมันอีกจะไปถามมาใหม่นะครับ

คุณโอพอจะรู้ไหมครับว่า เฟืองท้ายของ ke70 แบบดิส ที่เป็นลูกใหญ่ กับของ RT100 มันใส่กันได้ไหม มีคนฝากถามมาครับ
/  ลูกเฟืองท้าย RT100 ถ้าจะเอามาใส่กับเพลาท้าย  AE86 ต้องดูที่เพลาข้างเป็นหลักครับ  เพราะเพลาข้างของทั้ง RT100 และเพลาข้างของ  AE86  จะมีทั้งแบบ  เพลาข้างเล็ก และ เพลาข้างใหญ่ ครับ   
/  สรุปก็คือ ตัวเฟืองท้ายทั้งลูกใส่กันได้ครับ  แต่จะใช้ได้หรือไม่นั้น  ต้องดูรุ่นที่เพลาข้างเท่ากัน ถึงจะใช้งานได้ครับ  

Website counter START COUNTER : 5-5-2009